0 รักสิ่งนี้
บันทึกข้อมูล

รายชื่อผู้ชนะรางวัลสุพรรณหงส์ ครั้งที่ 26

ดาวคะนอง คว้ารางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมจากเวทีประกาศรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติไปครอง

ดาวคะนอง

ในปีนี้รางวัลภาพยนตร์แห่งชาติสุพรรณหงส์กลับมาอีกเป็นครั้งที่ 26 พร้อมกับธีม "เจ็ดทศวรรษวงการหนังไทย" เมื่อคืนวันอาทิตย์ที่ผ่านมา โดย "ดาวคะนอง" ของผู้กำกับ อโนชา สุวิชากรพงศ์ คว้ารางวัลใหญ่อย่างภาพยนตร์และผู้กำกับยอดเยี่ยมไปครอง ส่วน แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว คว้ารางวัลนักแสดงนำหญิงและชายยอดเยี่ยม

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: ดาวคะนอง 
ธุดงควัตร
พรจากฟ้า
แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว
มหาสมุทรและสุสาน

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: อโนชา สุวิชากรพงศ์ จาก ดาวคะนอง 
บุญส่ง นาคภู่ จาก ธุดงควัตร
จิระ มะลิกุล, นิธิวัฒน์  ธราธร, ชยนพ บุญประกอบ และเกรียงไกร วชิรธรรมพร จาก พรจากฟ้า
บรรจง ปิสัญธนะกูล จาก แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว
พิมพกา โตวิระ จาก มหาสมุทรและสุสาน 

The new Woodyhood

แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: ฉันทวิชช์ ธนะเสวี จาก แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว 
อนันดา เอเวอริงแฮม จาก ขุนพันธ์
ปรมะ  อิ่มอโนทัย จาก ปั๊มน้ำมัน
ไซไซ คำแลง จาก ถึงคน..ไม่คิดถึง Form Bangkok to Mandalay
กฤษดา สุโกศล แคลปป์ จาก ลูกทุ่ง ซิกเนเจอร์

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: นิษฐา จิรยั่งยืน จาก แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว 
ดาวิกา โฮร์เน่ จาก 20 ใหม่ ยูเทิร์นวัย หัวใจรีเทิร์น
อาภา  ภาวิไล จาก ปั๊มน้ำมัน
ศศิธร พานิชนก จาก มหาสมุทรและสุสาน
อภิญญา สกุลเจริญสุข จาก อวสานโลกสวย

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: กฤษดา สุโกศล แคลปป์ จาก ขุนพันธ์ 
รอง เค้ามูลคดี จาก 20 ใหม่ ยูเทิร์นวัย หัวใจรีเทิร์น
ณัฐดนัย วังศิริไพศาล จาก ดาวคะนอง
เน โท จาก ถึงคน..ไม่คิดถึง Form Bangkok to Mandalay
ณัฐสิทธิ์ โกฏิมนัสวนิชย์ จาก อวสานโลกสวย

The new Woodyhood

ปั๊มน้ำมัน

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: เพ็ญพักตร์ ศิริกุล จาก ปั๊มน้ำมัน 
นีรนุช ปัทมสูต จาก 20 ใหม่ ยูเทิร์นวัย หัวใจรีเทิร์น
ดวงใจ  หิรัญศรี จาก Take Me Home สุขสันต์วันกลับบ้าน
อภิญญา สกุลเจริญสุข จาก ดาวคะนอง
เอัจฉรา สุวรรณ จาก ดาวคะนอง

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: ธัญญ์วาริน  สุขะพิสิษฐ์ จาก ปั๊มน้ำมัน 
อโนชา สุวิชากรพงศ์ จาก ดาวคะนอง
ชาติชาย เกษนัส และพัฒนะ จิรวงศ์ จาก ถึงคน..ไม่คิดถึง Form Bangkok to Mandalay
บุญส่ง นาคภู่ จาก ธุดงควัตร
พิมพกา โตวิระ และก้อง ฤทธิ์ดี  จาก มหาสมุทรและสุสาน

ลำดับภาพยอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: ลี ชาตะเมธีกุล และมัชฌิมา อึ๊งศรีวงษ์ จาก ดาวคะนอง  
ภราดร  เวศอุรัย และเพียรนิพพาน  คดีธรรม จาก ปั๊มน้ำมัน
ธรรมรัตน์ สุเมธศุภโชค, ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต และปนายุ คุณวัลลี จาก พรจากฟ้า
ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต จาก แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว
หรินทร์ แพทรงไทย, เบญจรัตน์ ชูนวน และอุรุพงศ์ รักษาสัตย์ จาก มหาสมุทรและสุสาน

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: อุรุพงศ์ รักษาสัตย์ จาก ธุดงควัตร 

เหลียง มิง ไค จาก ดาวคะนอง
บริษัท วันดีมีเดีย จำกัด จาก พริกแกง
นฤพล โชคคณาพิทักษ์ จาก แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว
พุทธิพงษ์ อรุณเพ็ง จาก มหาสมุทรและสุสาน

The new Woodyhood

ขุนพันธ์

เทคนิคการสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: ขุนพันธ์  
Take Me Home สุขสันต์วันกลับบ้าน
11-12-13 รักกันจะตาย
แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว
มหาลัยเที่ยงคืน

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: ราสิเกติ์ สุขกาล จาก โรงแรมต่างดาว 
ธนะ  เมฆาอัมพุท จาก Take Me Home สุขสันต์วันกลับบ้าน
ธนะ  เมฆาอัมพุท จาก ขุนพันธ์
อรรคเดช แก้วโคตร จาก พรจากฟ้า
วิทยา บุญวิถีโชติ จาก 20 ใหม่ ยูเทิร์นวัย หัวใจรีเทิร์น

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: ฉันจะไป (บัณฑิตา ประชามอญ) จาก ถึงคน..ไม่คิดถึง Form Bangkok to Mandalay 
ความหมายที่หายไป (ณัฐ ศักดาทร) จาก Fathers
Lie (อารักษ์ อมรศุภศิริ) จาก ดาวคะนอง
เทริด (หลวงไก่ อาร์สยาม) จาก เทริด
รักได้แค่คนเดียว (YENTED) จาก ปั๊มน้ำมัน

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: หัวลำโพง ริดดิม จาก พรจากฟ้า 
บรูโน บักนาโน จาก ถึงคน..ไม่คิดถึง Form Bangkok to Mandalay
หัวลำโพง ริดดิม จาก แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว
นพนันทน์ พานิชเจริญ และวงอินสไปเรทีฟ จาก มหาสมุทรและสุสาน
ชาติชาย พงษ์ประภาพันธ์ จาก อวสานโลกสวย

The new Woodyhood

พรจากฟ้า

บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: เอกรัฐ จึงสง่า จาก พรจากฟ้า 
เอกรัฐ จึงสง่า จาก แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว
อัคริศเฉลิม กัลยาณมิตร และเฉลิมรัฐ กวีวัฒนา จาก ดาวคะนอง
อัคริศเฉลิม กัลยาณมิตร จาก มหาสมุทรและสุสาน
นฤเบศ เปี่ยมใย จาก อวสานโลกสวย

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: นิรชรา วรรณาลัย จาก ขุนพันธ์  
ยศ ก่อก้องวิศรุต และแก้ว รัตโนดม จาก 20 ใหม่ ยูเทิร์นวัย หัวใจรีเทิร์น
ศุภภิจ กิจมั่งมี จาก จำเนียรวิเวียนโตมร I Love You Two
รุจิรำไพ มงคล จาก ดาวคะนอง
พราวเพลิน ตั้งมิตรเจริญ จาก เทริด

เทคนิคพิเศษการแต่งหน้ายอดเยี่ยม
รางวัลชนะเลิศ: ศิวกร สุขลังการ จาก ขุนพันธ์ 

มนตรี  วัดละเอียด จาก Take Me Home สุขสันต์วันกลับบ้าน
มนตรี วัดละเอียด จาก 11-12-13 รักกันจะตาย
เบญจวรรณ สร้อยอินทร์ จาก แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว
อาภรณ์ มีบางยาง จาก โรงเรียนผี

รางวัลสุพรรณหงส์เกียรติยศ
ยอดชาย เมฆสุวรรณ

 

ข้อคิดเห็น

0 comments