[title]
สุดสัปดาห์นี้เราเลยอยากชวนชาวกรุงเทพฯ ทุกคนให้ออกไปรับสุขแรกของปีใหม่ เพิ่มคุณภาพชีวิตที่ดีที่คนกรุงฯ ต่างรอคอยในกิจกรรม “กรุงเทพ ดีต่อใจ” ณ สวนเบญจกิติ ตั้งแต่วันที่ 6-7 มกราคม 2565 ที่สำคัญทุกกิจกรรมสามารถเข้าร่วมได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น
![กรุงเทพดีต่อใจ](https://media.timeout.com/images/105964481/image.jpg)
ตลอดทั้ง 2 วันเต็มของงานนี้ เอาฤกษ์เอาชัยในปีนี้ด้วยใจที่ตื่นรู้ ทั้งกิจกรรมตักบาตรพระสงฆ์ 99 รูป และธรรมะในสวน ฟังเสียงธรรมยามเช้า กับ พระเมธีวชิโรดม (ว.วชิรเมธี) หรือหากคุณอยากให้ปีนี้มีความสุขกาย ไม่ต้องเจอกับอาการปวดหลัง Office Syndrome แบบเราชาวมนุษย์ออฟฟิศที่ต้องนั่งหน้าคอมพิวเตอร์ตลอดเวลา คลาสโยคะกลางสวน และการบำบัดด้วยเสียง พร้อมให้คุณได้บอกลาความเมื่อยล้าและทักทายร่างกายที่แข็งแรง
![กรุงเทพดีต่อใจ](https://media.timeout.com/images/105964391/image.jpg)
ใช้เวลาตลอดทั้งวันที่สวนแล้วยังได้ใกล้ชิดธรรมชาติ ผ่านกิจกรรมดูแลฟื้นฟูรักษาต้นไม้และเรียนรู้ระบบนิเวศของสวน หัวใจสำคัญของเราชาวเมืองกรุงทุกคน
สุขกาย สบายใจ แล้วยังสามารถเพลิดเพลินไปการเดินช็อปปิ้งตลาดสินค้า ผลิตภัณฑ์ของดีกรุงเทพฯ ผลิตภัณฑ์เพื่อสุขภาพ ครอบคลุมถึงต้นไม้น้อยใหญ่หลากหลายสายพันธุ์จากตลาดต้นไม้ประจำชุมชนต่างๆ ให้เราได้ช่วยเป็นหนึ่งของระบบกระจายรายได้ แก่ผู้ประกอบการรายย่อยอีกทางหนึ่ง ที่สำคัญตลอดทุกกิจกรรมยังมีจุดแยกขยะจาก Sustainability Expo (SX) จัดเตรียมไว้ให้ ยึดหลักตามแนวคิด “เพราะขยะมีที่ไป แค่คัดแยกขยะให้ถูกถัง” เพื่อจัดส่งขยะไปบริหารจัดการอย่างถูกต้องต่อไป
![กรุงเทพดีต่อใจ](https://media.timeout.com/images/105964392/image.jpg)
โดยกิจกรรมนี้เป็นการร่วมมือระหว่าง กรุงเทพมหานคร ภาคเอกชนและเครือข่ายเพื่อความยั่งยืน นำโดย ไทยเบฟเวอเรจ (ThaiBev) ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ (QSNCC) และ One Bangkok รวมถึงเครือข่าย Big Trees และ Sustainability Expo (SX) ออกแบบกิจกรรม กรุงเทพ ดีต่อใจ ที่ครอบคลุมทุกเป้าหมายการใช้ชีวิต และหลักการใช้ชีวิตทั้งภายนอกและภายใน เพื่อนำไปสู่เป้าหมายเดียวกันในการมอบสุขแรกแห่งปี ให้ชาวกรุงเทพฯ รวมถึงเปิดโอกาสและกระตุ้นให้ทุกคนออกมาใช้พื้นที่สาธารณะร่วมกันสำหรับคนทุกกลุ่มทุกวัยตามที่พวกเราต้องการมาโดยตลอด
สำหรับตารางกิจกรรมทั้งหมดไม่ว่ากิจกรรมสุขใจยามเช้า สุขกายยามเย็น และสร้างความยั่งยืนเพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีจะแบ่งออกเป็น 2 วัน ประกอบด้วย
![กรุงเทพดีต่อใจ](https://media.timeout.com/images/105964452/image.jpg)
วันศุกร์ที่ 6 มกราคม 2566
- 7.00 - 8.00 น. ตักบาตรพระสงฆ์ 99 รูป อิ่มบุญอิ่มสุข เสริมสิริมงคลรับสุขแรกของปีใหม่
- 10.00-12.00 น. / 14.00-16.00 น. Big Trees City Park Volunteer ร่วมดูแลสวน ดูแลต้นไม้และสิ่งมีชีวิตในสวนให้แข็งแรงปลอดภัย กับอาสาสมัครที่เชี่ยวชาญในการดูแลธรรมชาติ ที่จะมาให้คำแนะนำและประสบการณ์ที่นำไปต่อยอดได้ในชีวิตประจำวัน (แบ่งออกเป็น 2 รอบ รอบเช้าและรอบบ่าย)
- 16.30 - 17.30 น. โยคะ Yoga in the park รักษา ปรับสมดุล ฟื้นฟูร่างกาย จิตใจ และจิตวิญญาณให้แข็งแรง
- 17.30 - 18.00 น. Sound Bathing ละความวุ่นวายทั้งจากภายในและภายนอก ปล่อยวางความคิด พร้อมเยียวยาและบำบัดด้วยคลื่นเสียง ให้คุณมีพลังงานด้านบวกมากขึ้น
- 17.00 - 20.30 น. ตลาดมีสุข ฟาร์มมาร์เก็ต รวบรวมผลิตภัณฑ์ที่ดีต่อสุขภาพ ของดีของเด็ดจากกกทม. อาหารเพื่อสุขภาพ และผักผลไม้ปลอดสารพิษ
วันเสาร์ที่ 7 มกราคม 2566
- 8.00 - 9.30 น. เสียงธรรมยามเช้า "เริ่มต้นปีด้วยใจที่ตื่นรู้" โดยพระเมธีวชิโรดม (ว. วชิรเมธี)
- 10.00-12.00 น. / 14.00-16.00 น. Kids Climbing กิจกรรมพิเศษสำหรับเด็ก อายุ 5-12 ปี เปิดโอกาสให้น้องๆ ได้ลองปีน และได้สัมผัสกับต้นไม้อย่างใกล้ชิด พร้อมอุปกรณ์ควบคุมความปลอดภัยและดูแลน้องๆ ด้วยพี่ๆ กลุ่ม Big Trees ทีมงานมืออาชีพ (แบ่งเป็น 2 รอบ รอบเช้าและรอบบ่าย)
- 10.00 - 16.00 น. เวิร์กช็อปหมากรุกไทย ฝึกคิด แก้ปัญหา เพิ่มสมาธิ เรียนรู้เทคนิคพิเศษต่างๆ ให้เป็นเซียน
- 16.30-18.00 น. เล่านิทานกลางสวน และกิจกรรมระบายสีสำหรับเด็ก กระตุ้นจินตนาการให้เด็กๆ แบบไม่จำกัดอายุ
- 16.30 - 17.30 น. โยคะ Yoga in the park รักษา ปรับสมดุล ฟื้นฟูร่างกาย จิตใจ และจิตวิญญาณให้แข็งแรง
- 17.30 - 18.00 น. Sound Bathing ละความวุ่นวายทั้งจากภายในและภายนอก ปล่อยวางความคิด พร้อมเยียวยาและบำบัดด้วยคลื่นเสียง ให้คุณมีพลังงานด้านบวกมากขึ้น
- 17.00 - 20.30 น. ตลาดมีสุข ฟาร์มมาร์เก็ต รวบรวมผลิตภัณฑ์ที่ดีต่อสุขภาพ ของดีของเด็ด จากกทม. อาหารเพื่อสุขภาพ และผักผลไม้ปลอดสารพิษ
ทุกกิจกรรมสามารถเข้าร่วมได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย ร่วมเริ่มต้นปีใหม่ เปิดรับสิ่งดีๆ กันได้ระหว่างวันที่ 6-7 มกราคม 2566 ได้ที่สวนเบญจกิติ ฝั่งเชื่อมต่อศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ (รถไฟฟ้าใต้ดิน MRT สถานีศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ ทางออก 3 หรือ รถไฟฟ้า BTS สถานีอโศก ทางออก 4)
ร่วมเช็คอิน สะสมแต้ม รับของที่ระลึก และเช็คตารางกิจกรรมดีงามได้ที่ SX Application ดาวน์โหลดได้ที่นี่