[title]
ที่ผ่านมาเราอาจได้เห็นเที่ยวบินพิเศษที่มาพร้อมกับธีมตัวละคร ภาพยนตร์ต่างๆ มากันบ้าง ล่าสุดถึงคิวของสายการบิน Scoot กับการเปิดตัว Pokémon Air Adventures เที่ยวบินธีมโปเกม่อน แห่งแรกของอาเซียน พร้อมพาสาวกโปเกมอนบินลัดฟ้าทั่วอาเซียน
โดย Pokémon Air Adventures เป็นการร่วมมือระหว่าง Scoot กับ The Pokémon Company เนรมิต Pikachu Jet เครื่องบินรุ่นโบอิ้ง 787-9 ดรีมไลน์เนอร์ที่มีความจุ 375 ที่นั่ง ประกอบด้วย 35 ที่นั่งในชั้นสกู๊ตพลัส และ 340 ที่นั่งในชั้นประหยัด รวมถึงการสกรีนลายด้านนอกและด้านในที่มีการตกแต่งเป็นเอกลักษณ์ด้วยตัวละครโปเกมอนที่หลายคนชื่นชอบ นำทีมโดยปิกาจูตัวโปรดของใครหลายคน
ภายในตัวเครื่องนอกจากที่ผู้โดยสารจะได้เห็นลวดลายตัวการ์ตูนที่สะดุดตาตามจุดต่างๆ ทั้งบนที่นั่งและช่องเก็บของเหนือศีรษะ รวมถึงสิ่งอำนวยความสะดวกในธีมโปเกมอนและอาหารญี่ปุ่นสุดพิเศษที่พร้อมเสิร์ฟบนเที่ยวนี้เท่านั้นแล้ว ยังมีการเปิดเพลงธีมจาก Pokémon เป็นการสร้างบรรยากาศสุดน่ารัก รวมถึงการแสดงเล็กๆ น้อยๆ สุดเซอร์ไพรส์ที่สาวกต้องถูกใจแน่นอน
![Pokémon Air Adventures](https://media.timeout.com/images/105999662/image.jpg)
Pokémon Air Adventures ยังมาพร้อมกับสินค้าคอลเล็กชั่นสุดเอ็กซ์คลูซีฟ ไม่ว่าจะเป็น ป้ายคล้องคอ Adventurer's Lanyard, กระเป๋าผ้าแคนวาส Fly Away Tote Bag และ หมวก Bucket Hat ที่ใส่ได้ทั้งสองด้าน โดยผู้โดยสารสามารถเลือกซื้อได้ ตั้งแต่ทำการจองที่นั่งในเที่ยวบินปิกาจูเจ็ต หรือขณะอยู่บนเครื่องบิน เหมาะสำหรับใครที่อยากเก็บสะสมไว้เป็นที่ระลึก
สำหรับเที่ยวบินที่ให้บริการด้วย “Pikachu Jet” จะถูกจัดสรรลงในตารางเส้นทางต่างๆ ที่บินด้วยเครื่องบินโบอิ้ง 787-9 ดรีมไลน์เนอร์ ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของการดำเนินงานปกติของสายการบิน หมายความว่าลูกค้าบางท่านอาจจะได้เดินทางไปกับเครื่องบินธีมปิกาจูแม้ไม่ได้ตั้งใจจองเที่ยวบินแบบพิเศษไว้ก็ตาม แต่ถ้าใครที่ตั้งใจจองไม่อยากพลาดโอกาสพิเศษนี้ จะให้บริการในเที่ยวบิน สิงคโปร์ สู่จุดหมาย โซล, ไต้หวัน และ โตเกียว สำหรับกรุงเทพฯ อาจจะต้องรอไปอีกสีกพัก สามารถดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่